मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांच्या बंडखोरीनंतर महाविकास आघाडीचे सरकार पडून शिंदे- भाजप युतीचे सरकार महाराष्ट्रात आले. या घटनेला एक वर्ष पुर्ण होत आहेत. संजय राउत यांनी संयुक्त राष्ट्राकडे 21 जून हा दिवस जागतिक गद्दार दिवस म्हणून साजरा केला जाण्याचे आव्हान केले आहे. राष्ट्रवादी कॉंग्रेस पार्टीकडूनही राज्यभरात या घटनेचा निषेध करत ही दिवस पाळण्यात आला.
राष्ट्रवादी काँग्रेसच्या कार्याध्यक्षा आणि लोकसभा सदस्या सुप्रिया सुळे यांच्या नेतृत्वाखाली मुंबईत पक्षाच्या कार्यकर्त्यांनी घोषणाबाजी केली. तसेच बंडखोर आमदारांनी राज्यात सत्तेवर येण्यासाठी पैसे घेतल्याचा दावा करून त्यासाठी प्रतिकात्मक “खोके” (कार्टन्स) दाखवण्यात आले.
मंगळवारी सुळे यांच्यासह राष्ट्रवादीच्या कार्यकर्त्यांनी दक्षिण मुंबईतील त्यांच्या पक्ष कार्यालयात एकत्र येऊन आंदोलन केले. बंडखोर आमदारांनी प्रत्येकी ५० कोटी रुपये लाच घेतल्याचा आरोप करण्यासाठी सुळे आणि इतरांनी “पन्नास (५०) खोके, एकदम ठीक आहे” अशा घोषणा दिल्या.
मुख्यमंत्र्यांच्या होमपिच असलेल्या ठाण्यात, राष्ट्रवादीचे नेते आणि माजी मंत्री जितेंद्र आव्हाड यांनी अशा आंदोलनाचे नेतृत्व केले. राष्ट्रवादीच्या कार्यकर्त्यांनी ठिकठिकाणी “पन्नास खोके…एकदम ओके” अशा प्रकारची स्टिकर्स लावलेल्या अनेक काड्यांचा ढीग करून नंतर निषेधाच्या घोषणा देऊन जाळण्यात आले.
नागपुरात राष्ट्रवादी काँग्रेसच्या कार्यकर्त्यांनी नागपुरातील व्हरायटी चौकात निदर्शने करून शिंदे यांच्या नेतृत्वाखालील शिवसेनेच्या आमदारांविरोधात ‘खोके सरकार मुर्दाबाद, गद्दार आमदार मुर्दाबाद’ अशा घोषणा दिल्या.